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TANGAZO KWA UMMA

BEI YA MBEGU ZA MAHINDI ZILIZOTHIBITISHWA UBORA KWA MPANGO WA

RUZUKU YA SERIKALI MSIMU WA 2025/2026

Serikali kupitia Wizara ya Kilimo inaendelea kutekeleza mpango wa utoaji wa ruzuku ya
mbegu bora za mahindi kwa msimu wa 2025/2026. Katika kufanikisha mpango huo,
Taasisi ya Kuthibiti Ubora wa Mbegu Tanzania (TOSCI) imepewa jukumu la kusimamia
utekelezaji ikiwa ni pamoja na kutoa bei elekezi, kusajili makampuni ya mbegu na
mawakala wa usambazaji wa mbegu pamoja na wakulima wanufaika wa mpango huo.

Kwa kuzingatia Mwongozo wa Utekelezaji wa Mpango wa Ruzuku ya Mbegu za
Mahindi Zilizothibitishwa Ubora kwa Msimu wa Kilimo wa Mwaka 2025/2026, bei elekezi
kwa aina mbalimbali za mbegu za mahindi kuanzia tarehe 01 Agosti, 2025 ni kama

ifuatavyo:

Jedwali Na. 1: Bei elekezi ya mbegu bora za mahindi kwa msimu wa 2025/2026

Bei ya Bei ya mkulima yenye ruzuku ya g:rz.f(:ﬁ ya
Aina ya Mbegu Ukomo Serikali (TZS/2kg)

(TZS/2kg) (TZS/2kg)

Bei ya chini Bei ya juu

Mbegu ya
uchavushaji huria
(OPV) 9,500 7,000 7,700 2,500
Mbegu chotara
(hybrid) ya muda
mfupi na wa kati 17,000 14,000 14,700 3,000
Mbegu chotara
(hybrid) ya muda 3,500
mrefu 18,000 14,500 15,200

Orodha ya aina ya mbegu za mahindi zilizosajiliwa na TOSCI zitakazouzwa kwa
mpango wa ruzuku zimeainishwa kwenye Jedwali Na. 2.



Jedwali Na. 2: Orodha ya aina za mbegu za mahindi zitakazouzwa kwa mpango wa
ruzuku msimu wa 2025/2026

a) Aina ya mbegu zinazochavushwa huria (open pollinated varieties OPVs)

Na. | Aina ya Mbegu Na. | Aina ya Mbegu Na. | Aina ya Mbegu
1 NATA K6Q 6 TMV-2 11 T105

2 NATAK 8 7 SITUKA M1 12 T104

3 TZM 523 8 Kilima 13 SITUKA M2

4 LISHE K1 Staha

5 Bora 10 | TMV -1

b) Aina ya mbegu chotara (hybrid varieties) zinazokomaa kwa muda mfupi na wa

kati

Na. | Aina ya Mbegu Na. | Aina ya Mbegu | Na. | Aina ya Mbegu
14 | NATAH 105 41 g"ERU VAH 168 | zMs 528
15| UH 6303 42 | MERU HB 405 |69 | EAS 5019
16 | UH 615 43 | MERUHB 513 |70 | ADV 2308W
17 | DK 8031 44 | MERUHB623 |71 | MERUHB 515
18 | DKC 80-33 45 | WE 4114 72 | KS H519
19 | DKC 80-53 46 | SC 303 73 | H6213
20 | SY 6444 47 | SC 403 74 | H624
21| SY 5054 48 | SC 419 75 | PAN 4M- 11
22 | PAN-3M-05 49 | SC 513 76 | P 2848 W
23 |1 30G19 50 | SC 555 77 | ZR 8643
24 | P 3812 W 51 | TZH 536 78 | UHS 401
25| PAN 15 52 | TZH 538 79 | UH 6305
26 | PAN 3M-05 53 | KH 500-43A 80 | UHS 5350
27 | PAN 53 54 | EAS401 81 | LAKE 401
28 | PAN 4M-19 55 | WH 509 82 | LAKE 601
29 | PHB 3253 56 | WH 605 83 | GV673A
30| ETG M 601 57 | WH 403 84 | MG1063
31 | Kaspidi 58 | WH 505 85 | MG 1055
32 | Lubango 59 | ZMS 606 86 | P3531W
33| H513 60 | ZMS 405 87 | MERUHT1
34 | DH 04 61 | ZMS 402
35| H625 62 | ZMS 520
36 | H 628 63 | AMH500
37 | H614 64 | WE4102
38 | MAMSH 457 65 | SC 657
39 | MAMSH 458 66 | TZM 523
40 | MERU VAH 517 67 | ZMS 520
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c) Aina ya mbegu chotara (hybrid varieties) zinazokomaa kwa muda mrefu

Na. | Aina ya Mbegu Na. | Ainaya Mbegu | Na. | Aina ya Mbegu
88 | DK 777 93 | ETG M 601 98 | DKC 97 - 09

89 | DKC 90-89 94 | ZMS 720 99 | ZMS 623

90 | PAN 691 95 | H6302 100 | ZMS 721

91 SC 719 96 | DKC 88 -45

92 | ZMS 638 97 | PAN 9M - 91

Wafanyabiashara wa mbegu ikiwemo makampuni ya uzalishaji, uagizaji na mawakala
wa kuuza mbegu wanatakiwa kuzingatia bei elekezi kwa kila kituo cha mauzo
kilichosajiliwa na TOSCI pamoja na taratibu nyingine zilizoainishwa kwenye Mwongozo
wa utekelezaji wa mpango wa ruzuku ya mahindi kwa msimu wa kilimo wa 2025/2026.
Aidha, wakulima wote ambao hawajasajiliwa kwenye mfumo wa kidijiti wa usaijili wa
Halmashauri au kwenye vituo vya mauzo ya mbegu bora za mahindi kupitia mawakala
waliosajiliwa ili waweze kunufaika na mpango wa ruzuku ya mbegu bora za mahindi.
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